เรียนม.เอกชนใช้เงินเท่านี้จะพอไหมคะ

อยากขอคำปรึกษาพี่ๆอ่ะคะ
คือจขกทอยากเรียนม.กรุงเทพ เพราะมันใกล้บ้าน แล้วก็บรรยากาศต่างๆ โอเคมากอะคะ ชอบมากกกกก 5555
ลองคำนวณเงินว่าจะใช้ประมานเดือนละ 6,000-8,000 อยู่บ้านตัวเองนะคะแต่อยู่คนเดียวต้องซื้อของเองทุกอย่าง
เหมือนอยู่หอเลยคะ เพราะคุณพ่อทำงานอีกที่นึง ค่ารถจากบ้านไปม. ไป-กลับ ประมาน 60 บาท
 จะเรียนคณะบริหารอ้ะคะ อยากถามว่าประมาณนี้จะพอไหมอ่าคะ 
เพราะไม่อยากรบกวนคุณพ่อมาก ต้องจ่ายค่าเทอมอีก

มีใครเรียนม.กรุงเทพไหมคะ ใช้เงินเดือนนึงประมาณเท่าไหร่กันหรอคะ

ขอบคุณมากๆนะคะ

Discussion (5)

จะให้พอก็พอนะคะ แต่ถ้าไม่พอก็หาวิธีทำงานพิเศษซิคะ จะได้ใช้เวลาให้เป็นประโยชน์ ได้เจอคนด้วย ได้รู้ด้วยว่าการทำงานระดับไม่สูง หรืองานในฟลอร์เป็นไง อย่างถ้าเรียนบริหารก็จะได้เอาส่วนนี้ไปใช้งาน ทำ Swensen's หรือ ห้องขายตั๋ว Major หรือพนักงานขายอะไรก็ได้ วนไปเรื่อยๆ ได้หลากหลาย ได้รู้งานแน่นอนค่ะ 

แล้วเวลาเรียนจบแล้ว เราเอาตรงนี่ใส่ใน resume ก็จะดีซะอีกนะคะ

แต่ถ้าจะเรียนบริหารจริงๆ เรียนรามคำแหงก็ได้นะคะ ประหยัดดี เอาเวลาไปทำอะไรได้อีกเยอะเลย จบไวกว่าด้วยถ้าตั้งใจ เรียนรามแต่ฝึกภาษาดีๆ พูดอังกฤษให้คล่อง ทำงานพิเศษด้วย ประวัติดี เวลาไปสมัครงานหัวหน้างานเขียนจดหมาย recommendation ให้เลย ดีกว่าเยอะค่ะ

 
ไม่พอจ้าา าา ถ้าอยู่แบบปกติไม่ฟุ่มเฟือยอะไรมากก็อยู่ได้ที 8,000 บาท
แต่เชื่อสิว่าอยู่ไปเรื่อยๆ จะเพิ่มขึ้นเป็น 10,000-15,000 เองเพราะค่าสังคมต่างๆนานา

แล้วอยู่หอด้วย ถ้าเอาให้รอดก็ 12,000 ไปเลยจ้าาา 
แต่พูดถึงไม่เสียค่าหอ ก็อาจจะใช้ประมาณ 10,000 แหละ 
 
คิดว่าไม่พอนะคะ คือพี่ก็กำลังเรียนม. เอกชน เหมือนกันจ้า
ตอนเข้าปี1 ก็คิดว่าคงพอเดือนละ 5000-6000
แต่พอเข้าไปมันต้องมีค่าใช้จ่ายยิบย่อยอีกเยอะเลย 
เช่น ค่าทำรายงาน ค่ารถไปสัมภาษณ์งานนอกสถานที่ ไปนู้นไปนี่ รายละเอียดเยอะมากกกก
ซึ่งเราไม่สามารถกะได้ ตอนนี้เลยกลายเป็นว่าใช้เดือนละ 10,000-15,000 
แล้วแต่ บางเดือนอาจารย์สั่งงานเยอะ มีค่าใช้จ่ายเยอะอะไรประมาณนี้อะจ๊ะ 
ปล. พี่เรียนเอแบคนะคะ ค่าใช้จ่ายอาจไม่เหมือนกัน เพราะมหาลัยอยู่ไกล อาหารแพงมากก(ได้น้อย ไม่อร่อยอีก) ถ้าเทียบกับที่อื่น ถ้าตีให้ ม กรุงเทพ น่าจะได้สัก 8000-10,000 เผื่อค่าทำงานด้วยจ้าา ^^
 
6000 ไม่พอหรอกค่ะ แต่ 8000 ได้อยู่นะ เพราะเราเองก้เรียนเอกชน ได้เป็นอาทิตย์ๆละ1000 เอง แต่เราไม่เสียค่ารถเพราะหออยู่ใกล้มอ ส่วนมากทานข้าวสองมื้อ เช้าทานไม่ค่อยทัน ก็ซื้อพวกซีเรียลกับนมกล่องติดห้องไว้ทานตอนเช้า ทานได้ประมานอาทิตย์นึง ก้ประหยัดค่าอาหารเช้าไปแล้ว 
ไม่พอคะ ถ้าต้องจ่ายทุกอย่าง ลองคำนวณดูจากค่าอาหาร3มื้อ ค่ารถ รวมกันก็ประมาณเกือบห้าพันแล้ว ยังไม่รวมอย่างอื่นอีก ถ้าเป็นกรณีเรา ค่าอาหารค่ารถเดือนนึง6xxx up คะ ยังไม่รวมอย่างอื่น