พาเที่ยวคชศึกษา อาณาจักรช้างสัตว์คู่บ้านคู่เมืองของไทยจร้า :)

1 4

สวัสดีค่ะพี่ๆเื่พื่อนๆชาวจีบันทุกคน
ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมาค่ะ
หมี่ได้มีโอกาสไปเยี่ยมคุณปู่ที่จ.สุรินทร์
แล้วก็ได้ไปเที่ยวชม หมู่บ้านช้าง
ที่อ.ท่าตูม จ.สุรินทร์มาค่ะ

ภาพนี้ช้างน้อยกอดค่ะ ให้ตังแล้วมันก็กอดอิอิ ^^

ที่นี้น่ะค่ะ เปนหมู่บ้านที่เลี้ยงช้าง
แล้วก็ช่วยส่งเสริมเพื่อลดปัญหาช้างเร่ร่อนน่ะค่ะ
แล้วก็ยังมีการแสดงช้าง งู พิพิธภัณฑ์ช้าง
สุสานช้าง ช้างแฝด ฯลฯ มากมายเลยที่เดียว

เราสามารถถ่ายรุปคู่กับช้างได้่ค่ะ เจ้าตัวนี้มันแอ๊คท่ารอเรย .. น่ารักมากๆๆ

แล้วก็ที่นี้ยังจะมีการพัฒนาให้เปน คชอาณาจักรค่ะ
โดยจัดเปนโครงการคืนช้างสู่ถิ่น
หรือยังไงไม่แน่ใจน่ะค่ะว่าบอกชื่อถูกไหม??

รูปครอบครัวค่ะ ที่ศูนย์คชศึกษา

หมี่ก็ได้ไปลอดท้องช้างมาค่ะ เพื่อความเป็นศิริมงคล 555 
แต่ควานบอกว่าลอดใต้งวงค่ะ เป็นที่ๆดีที่สุดคือหมายความว่าอุ้มโชคเข้าบ้าน
แต่ถ้าลอดท้องนี้คือต่ออายุค่ะ ... อิิอิ ลองไปลอดดูค่ะ

ภาพนี้น้องชายค่ะ ถ่านคู่กับช้างที่อายุมากที่สุดค่ะในหมู่บ้านช้างค่ะ
อายุ 100 กว่าปีที่สำคัญน่าสงสารมาค่ะ เจ้าตัวนี้มองไม่เหนค่ะ
ตาเปนต้อ..จะไปไหนก็เหนลางๆต้องให้คนจูง

ขอลาไปด้วยรุปนี้แร้วกันน่ัะค่ะ
ถ้าใครที่ชอบช้าง หรือว่าอยากไปชมละก็
แนะนำที่นี้เรยค่ะคุ้มสุดๆ ค่าใช้จ่าย
ค่าชมการแสดงก็จะตกเปนค่าอาหาร และค่าเลี้ยงดูช้างค่ะ บ๊ายบาย..จุ๊ฟๆ

Miie_zZ

Miie_zZ

Indy 's My Style , Like X - Stream sport BMX And Fixed Gear. Like Music and Nightlife. Street Fashion

FULL PROFILE