มีใครเคยทาสเตียรอยด์ จนผิวบางบ้างคะ..(เป็น sebderm อ่าค่ะ)

คือเราเป็น sebderm อ่ะค่ะ ก็ได้สเตียรอยด์มาทา    เป็นมาปีกว่า ทามาตลอด

ท่านใดเคยมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำทีค่ะ ว่าถ้าผิวบาง  มีอาการยังไง  รักษาที่ไหนยังไง(ใช้วิธีค่อยๆลดยาป่ะคะ)  ต้องรักษานานเท่าไหร่คะ

รบกวนด้วยนะคะ 

ขอบคุณค่ะ

พกจีบันไว้ใกล้ตัว

อ่านเรื่องที่ชอบ คุยกับเพื่อนต่อได้ในแอป

Download on the App StoreGet it on Google Play
รู้จัก Jeban.com App

Discussion (10)

ขอบคุณมากๆค่ะ

พี่เคยได้ยินจากหมอแผนไทยโบราณและจีนว่า การใช้สเตียรอยนานเกินไปหรือติดต่อกันนานๆ มันจะสะสมในร่างกายซึ่งจะไม่ดีต่อสุขภาพในระยะยาวด้วย พี่แนะนำว่าให้น้องเอาบันทึกการรักษาของน้องและลองเปลี่ยนหมอดู เผื่อว่าจะมีการรักษาที่ดีกว่านะคะ หรือลองรักษาแพทย์ทางเลือกดู รักษาแบบธรรมชาติ หรือใช้สมุนไพรค่ะ เพราะมันจะไม่มีผลข้างเคียงต่อสุขภาพ

ส่วนน้ำมันมะกอก คุณหมอท่านนึงเคยแนะนำให้ทาก่อนแล้งค่อยสระผมอาบน้ำ เพราะน้ำมันมะกอกมันร้อน ถ้าทาหลังอาจจะเกิดผื่นได้ค่ะ

 


สเตียรอยเราก็เคยใช้บ่อยนะ
ใช้ตอนที่หน้าแบบเห่อมาก ๆ อ่ะ

เราเคยไปทำไรไม่รู้อะ เค้าเรียกไอออนโตรึเปล่าแน่ใจ
ตอนนั้นไปหาหมอ เค้าก็แนะนำให้ใช้
มันก็ดีอยู่หรอก แต่หลัง ๆ ใช้ละรู้สึกได้เลยว่าผิวบาง เลยเลิกไป

เลยไปหาหมออีกคน ละเค้าก็บอกให้รออะ กว่าผิวหนังจะกลับมาเหมือนเดิม
มันก็เป็นปี ก็ให้ใช้ยาโพรโทปิกอะ มันสเตียรอยน้อยมาก
และก็ไม่เป็นอันตรายด้วย มันทำให้ผิวหนาขึ้นด้วย หมอบอกแบบนั้นอะ

ลอง ๆ ถามหมอเรื่องโพรโทปิก ดูนะ
ปกติ ถ้าต้องใช้สเตียรอยด์ หมอเค้าจะคอยควบคุมไม่ให้ใช้ติดต่อกันมากเกินไปนะคะ

เช่น เวลาที่อาการกำเริบ เกิดรอยเห่อขึ้นมา เค้าจะให้ใช้สเตียรอยด์ค่ะ
แต่พอทุเทาลงก็จะเปลี่ยนเป็นยาที่ไม่มีสเตียรอยด์แทน

ยังไงลองปรึกษาคุณหมอดูนะคะ ว่ามียาตัวอื่นพอจะใช้แทนได้บ้างมั๊ย

โรคนี้มันไม่มีวิธีรักษาอ่าค่ะ มีแต่ทำให้อาการสงบไป เศร้าจัง T_T