Joker - The Dark Knight

0 84

สวัสดีค่ะ สาวๆ จีบัน ชื่อแนนค่ะ ของประเดิม How to อันแรกเลยล่ะกันน่ะค่ะ

(สามารถติ-ชมได้ตามสะดวก ไม่ชอบอะไรบอกได้ คราวหน้าจะได้แก้ไข ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ)

จาก Concept : Red Lips Attack จะให้แต่งสวยเหมือนเพื่อนๆ คงไม่ไหว เพราะตัวดำ ทาปากแดงคงได้เห็นอีกาคาบพริกเป็นแน่ เลยขอเป็นแบบโหดๆ ล่ะกัน ตามกระแสนิดนึง หนังกำลังเข้าพอดี “Batman – The Dark Knight” แต่ขอเป็น Joker – The Dark Knight แทนล่ะกัน

เริ่มกันเลยนะค่ะ

(How to นี้ พยายามจะใส่รายละเอียดทั้งหมดในรูป ถ้าไม่เข้าใจหรือไม่ละเอียดพอ สามารถอ่านได้อีกครั้ง ด้านล่างรูปค่ะ รูปทุกรูปไม่ได้ปรับแต่งสี ยกเว้นรูปสุดท้ายรูปเดียวนะค่ะ)

อุปกรณ์ที่ใช้ในการแต่งหน้าทั้งหมด และแยกเป็นส่วน เดี๋ยวไว้ไปอธิบายทีเดียวในแต่ล่ะขั้นตอนดีกว่าเนอะ
(รูปอุปกรณ์รวม ลืม Concealer นะค่ะ)

ขั้นตอนสำหรับหน้า : วันนี้ต้องการให้หน้าขาวกว่าปกติ ตามคอนเซ็ปต์ตัวตลก

1. หลังจากลงครีมบำรุงเรียบร้อยแล้ว เราก็มาเตรียมหน้าด้วย Span Oil Control Pre Make Up ของ The Face Shop ลงให้ทั่วหน้าเลยนะค่ะ (เท่าที่ใช้มา ไม่ค่อยควบคุมความมันเท่าไหร่)
  2. ผสมรองพื้นน้ำ Feel Perfect N2 + เบสสีม่วง + เบสสีเนื้อ (ทั้งหมดของ MTI) ในอัตราส่วน 2:1:1 ให้เข้ากัน� แล้วป้ายที่หน้าห้าจุด แล้วใช้ฟองน้ำสามเหลี่ยมเกลี่ยให้เนียน (รองพื้นน้ำใช้แล้วดูเป็นธรรมชาติ เลยไม่ค่อยปกปิดเท่าไหร่)
  3. ป้าย Concealer NW25 ของ M.A.C ที่ใต้ตา + ร่องข้างจมูก + ขี้แมลงวัน (จะเห็นว่ายังไม่สามารถปิดอันข้างจมูกได้เพราะมันทั้งนูน ทั้งดำ ... เศร้าจริงๆ) แล้วใช้นิ้วแตะย้ำให้สีกลืนไปกับรองพื้น (ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะใช้ทีไร ตาเป็นริ้วๆ บ่งบอกว่าแก่แล้วทุกที)
  4. เพื่อความขาวยิ่งขึ้น ลงแป้งเด็ก Reis Care (เนื้อละเอียด เนียน เห็นว่าแป้งนี้เหมาะสำหรับเด็กทารก เพราะปราศจากส่วนผสมของหินแร่ทัลคัม เลยไม่ทำให้เกิดการสะสมในปอดและในจุดซ่อนเร้น – ข้อมูลจากด้านหลังกระป๋อง)

ขั้นตอนสำหรับตา : ด้านขวา – ซ้าย จะลงสีตรงกันข้ามกัน แต่ใช้สีเดียวกันน่ะค่ะ (เข้าใจไหมอ่ะ คนเขียนยังงงๆ เหมือนกัน อ่านรายละเอียดเอาล่ะกันเนอะ)

1. ใช้ Max Factor Eye Liner สี Black 020 วาดตามรูป (สีชัดดี แต่แพนด้าอย่างแรง)
  2. ใช้สำลีก้านถูตามเส้น Eye Liner ที่วาดไว้ ให้เส้นดูซอฟท์ลง
  3. ลง Eye Shadow ตามตัวเลขได้เลย

ตาด้านขวา - จะลง Chanel Palette สีขาวและเทา ที่เบอร์ 1

-������ ตามด้วย M.A.C Palette สี Showstopper ที่เบอร์ 2

-������ สุดท้ายลง M.A.C Palette สี Black Tied ที่เบอร์ 3

ตาด้านซ้าย - จะลง M.A.C Palette สี Black Tied ที่เบอร์ 1

-������ ตามด้วย M.A.C Palette สี Showstopper ที่เบอร์ 2

-������ สุดท้ายลง Chanel Palette สีขาวและเทา ที่เบอร์ 3

1. ใช้ Max Factor ตัวเดิม เขียนอินเนอร์ทั้งด้านบน และล่าง
  2. ใช้ Majolica Neo Automatic Liner สี BK911 วาด liner บนเปลือกตา (อันนี้ชอบมาก ขนแปรงนิ่มโ_ตร ใช้ง่าย ไม่แพนด้าด้วย)
  3. ดัดขนตาสามขั้นตอน ปลาย กลาง โคน แต่ละจุดค้างไว้ประมาณ 5-10วินาที แล้วก็ปัดขนตาด้วย Cute Press Jet Set Lash X-Treme Mascara (อันนี้ชอบอย่างแรง ทำให้ขนตาดูยาว หนา ไม่แพนด้า แถมยังถูกอีกต่างหาก)

ขั้นตอนการติดขนตา : ครั้งแรกนะค่ะ ยังไม่เนียนเท่าไหร่เนอะ

ขนตาปลอมซื้อจากไดโซะ 60 บาท กาวที่ใช้ก็เป็นของที่แถมมา (เค้าบอกไม่ให้ใช้ก็ไม่เชื่อ พอตอนล้างออก อยากจะร้องไห้ เพราะมันล้างไม่ออกต้องล้างสองสามที แถมแสบตาอีกต่างหาก .. ฮือ ฮือ) คือเลือกไม่ถูกจะใช้อันไหน เลยเอาเป็นว่าใช้ทั้งสองอันเลย อันนึงติดด้านบน อันนึงติดด้านล่าง ได้ออกมาเยี่ยงนี้ ... (ตัวขนปลอมแข็งมาก ทิ่มตาแล้ว ทิ่มตาอีก แถมติดยากอีกต่างหาก สรุปคือชอบแบบ แต่ไม่ชอบคุณภาพคะ)

ขั้นตอนสำหรับปาก : และแล้วก็มาถึงไฮไลท์ของงานซะที .. ปากแดง)

1. เริ่มจากบำรุงปากด้วยลิปมัน RoC (อันนี้ใช้ดีมากกกค่ะ ชุ่มชื่น ใช้มาอันที่สองแล้ว ยังมีที่ซื้อเก็บไว้อีก)
  2. ทา Lip Liner ของ Avon สีแดง ตามขอบปาก
  3. ลงด้วยลิปสติกของ Avon อีกเหมือนกัน สี Ripe 127 ทาจากแท่งเลย (เพราะกลัวไม่แดงพอ น่ากลัวมากกกก)
  4. อยากจะเป็น Joker ก็ต้องหน้ายิ้มตลอดเวลา เอา Lip liner วาด แล้วระบายเพิ่มด้วยลิปสติกสีเดิม (น่ากลัวจริงๆ)

**ไม่ได้แต่งคิ้วกับแก้มน่ะค่ะ เพราะลงสีที่คิ้วบางส่วนไปพร้อมกับ Eye Shadow แล้ว ส่วนแก้มไม่ลงค่ะ เพราะต้องการให้หน้าขาวอย่างเดียว

เสร็จเรียบร้อยแล้ว ... ไปเปลี่ยนชุดกับทำผมแป๊ปนึง

พร้อมรึยังค่ะ สำหรับ Before & After

มาดูรูปในไฟสีต่างๆ

ดูโรคจิตเนอะ ... สุดท้ายล่ะ มาเปรียบเทียบกับต้นฉบับดีกว่า

(รูปมาจาก

รูปนี้เป็นรูปเดียวที่ใช้ Photoshop ค่ะ)

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นค่า

nan_y

nan_y

ชื่อแนนค่ะ ชอบแต่งหน้าแต่แต่งไม่เก่ง บ้าเครื่องสำอาง แถมบ้าตัดชุดให้น้องมอลลี่

FULL PROFILE